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SHERIA YA RELI, 
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__________ 
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___________ 

 

(Zimetengenezwa chini ya Kifungu cha 95 (2) (n)) 
 

KANUNI ZA KURUHUSU WATOA HUDUMA BINAFSI ZA USAFIRI 

WA RELI ZA MWAKA 2023 

 

SEHEMU YA I 

MASHARTI YA AWALI 
Jina  1.Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Watoa Huduma binafsi za 

Usafiri Wa Reli za Mwaka 2023 

  
Matumizi  2.Kanuni hizi zitatumika kwa ajili ya kuweka utaratibu na masharti katika 

kuruhusu watoa huduma binafsi wa usafiri wa reli kutoa huduma hiyo kwa kutumia 

miundombinu ya reli . 

  
Tafsiri  3.Katika Kanuni hizi isipokuwa muktadha utahitaji vinginevyo- 
 "mkataba wa matumizi ya miundombinu" maana yake ni makubaliano kati ya 

Msimamizi wa Miundombinu na Mtoa huduma inaojumuisha viambatisho na 

vielelezo husika; 

 “haki ya matumizi ya miundombinu” maana yake ni haki ya kutumia miundombinu ya 

reli kama ilivyoombwa na Mtoa huduma; 

 "ada ya matumizi ya miundombinu" maana yake ni ada inayoamuliwa kwa mujibu wa 

mkataba wa utoaji wa huduma inayolipwa kwa Msimamizi wa Miundombinu kwa 

ajili ya kuruhusiwa kutumia miundombinu; 
Sura ya 170 

"Sheria" maana yake ni Sheria ya Reli. 

 "maombi maalum” maana yake ni maombi ya kutumia njia ya treni kwa wakati 

maalum tofauti na ratiba ya kawaida ya mchakato wa ugawaji wa njia ya reli; 

 “mpango wa utozaji” maana yake ni utaratibu mahususi za utozaji zilizowekwa 

kwa mujibu wa Kanuni hizi, Mdhibiti wa Reli au msimamizi wa miundombinu 

kadri itakavyokuwa; 

 “mfumo wa utozaji” maana yake ni mfumo ulioanzishwa na msimamizi wa 

miundombinu ili kubainisha gharama za matumizi ya miundombinu; 
Sura ya 170 “msimamizi wa miundombinu” maana yake ni Shirika lililoanzishwa kwa 

mujibu wa Sheria; 
Sura ya 170 “Waziri” itakuwa na maana iliyoainishwa katika Sheria; 

 “Maelezo ya mtandao wa reli” maana yake ni maelezo yanayoonesha masharti 

kwa ujumla, utaratibu na vigezo vya kupanga tozo na miundombinu na ada za 

huduma; 

 "mtoa huduma" maana yake ni mtu ambaye amepewa leseni na mdhibiti kutoa 

huduma za reli kupitia utaratibu wa kuruhu watoa huduma binafsi kutumia 

miundombinu ya reli; 

 "msongamano wa treni" maana yake ni idadi kubwa ya treni zinazosafiri 

katika eneo moja; na  
Sura ya 170 "Mdhibiti" atakuwa na maana iliyoainishwa kwa mujibu wa Sheria. 

  

SEHEMU YA PILI 



MAOMBI YA KIBALI NA LESENI 

 
Maombi ya kibali  4.-(1) Mtu anayetarajia kutoa huduma za usafiri wa reli kwa utaratibu 

wa kuruhusu watoa huduma binafsi ataomba kibali kwa msimamizi wa 

miundombinu katika fomu iliyoainishwa chini ya Jedwali la Kwanza. 

  (2) Maombi chini ya kanuni ndogo ya (1) yataambatishwa na taarifa 

zifuatazo- 

 (a) taarifa ya hesabu ya fedha iliyokaguliwa karibuni; 

 (b) uthibitisho wa wafanyakazi wa kitaaluma juu ya uendeshaji wa 

reli; 

 (c) cheti cha tathmini ya athari za mazingira; 

 (d) maombi yanayobainisha aina na kiwango cha uwezo 

unaohitajika katika mtandao wa reli; 

 (e) vigezo vya usanifu wa vitendea kazi vitakavyotumika katika 

uendeshaji; 

 (f) mpango wa biashara; 

 (g) bima; 

 (h) mfumo wa usimamizi wa usalama, mpango wa ukaguzi wa 

usalama na cheti cha usalama; 

 (i) mpango wa matengenezo na miongozo ya uendeshaji; 

 (j) lazima iwe kampuni iliyosajiliwa Tanzania; 

 (k) utaratibu wa uthibitishaji wa madereva wa treni na moduli za 

mafunzo; na 

 (l) nyaraka nyingine zozote ambazo msimamizi wa miundombinu 

anaweza kuhitaji. 

  (3) Msimamizi wa Miundombinu baada ya kupokea maombi ya kibali 

atatoa kibali hicho ndani ya siku tisini. 

  (4) Msimamizi wa Miundombinu anaweza kukataa kutoa kibali kwa 

mwombaji na atafahamisha kwa maandishi sababu za kukataa huko. 

  (5) Baada ya maombi ya kibali kukataliwa, Mwombaji anaweza 

kurekebisha makosa na kuwasilisha maombi upya ndani ya siku kumi na nne. 

  
Ada za vibali  5. Mwombaji wa kibali atalipa kwa Msimamizi wa miundombinu ada 

ya maombi kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Pili ambalo linaweza 

kurekebishwa mara kwa mara na Mdhibiti kwa mujibu wa sheria. 

  
Leseni ya kutoa 

huduma 
 6.-(1) Mtu hatatoa huduma za uendeshaji wa reli bila kuwa na leseni 

halali iliyotolewa na Mdhibiti. 
  (2) Maombi ya leseni yatakuwa kama yalivyobainishwa kwenye 

jedwali la pili yakiwa na viambatisho vifuatavyo- 

 (a) Katiba ya kampuni ya mwombaji na vifungu vya ushirika au 

Sheria inayoanzisha taasisi; 

 (b) ripoti ambayo itajumuisha maelezo ya wigo wa huduma, zinazotarajiwa 



kutolewa; 

 (c) mpango wa usalama; 

 (d) cheti cha tathmini ya athari za mazingira; 

 (e) tozo zinazopendekezwa; 

 (f) muundo wa shirika ukijumuisha idadi ya wafanyakazi, uzoefu wa reli 

na mchanganuo wa vitengo; 

 (g) uwezo wa kifedha wa uendeshaji biashara ya reli; 

 (h) makubaliano na Msimamizi wa miundombinu wa utoaji wa 

huduma; 

 (i) mwongozo wa dereva wa treni; 

 (j) taratibu za kawaida za uendeshaji kwenye vituo vikubwa na 

karakana 

 (k) mwongozo wa matengenezo; 

 (l) masharti ya ubebaji; 

 (m) wajibu na makatazo kwa abiria; 

 (n) utaratibu wa urejeshaji wa fedha inapotokea ucheleweshaji na 

usitishaji wa safari; 

 (o) usimamizi wa ushughulikiaji wa malalamiko; 

 (p) utaratibu wa kuwahudumia walemavu na wasiojiweza kwenye 

treni; 

 (q) nakala iliyothibitishwa ya kibali kilichotolewa na msimamizi 

wa miundombinu;  

 (r) Uthibitisho wa malipo kwa Mdhibiti ya ada za maombi ya 

Leseni; na 

 (s) nyaraka nyingine zozote ambazo zinaweza kusaidia upatikanaji 

wa leseni kama inavyoweza kutakiwa na Mdhibiti. 

  (3) Mdhibiti baada ya kupokea maombi ya leseni atatoa leseni ndani ya 

siku ishirini na moja. 

  (4) Mdhibiti anaweza kukataa kutoa leseni kwa mwombaji na 

atamjulisha mwombaji kwa maandishi sababu za kukataliwa huko. 

  (5) Baada ya maombi ya leseni kukataliwa, Mwombaji anaweza 

kurekebisha makosa na kuwasilisha maombi upya ndani ya siku kumi na nne. 

  
Ada za leseni  7. Baada ya Maombi ya leseni kukubaliwa, mtoa huduma atapaswa 

kulipa ada za leseni kwa Mdhibiti kama zilivyoainishwa katika Jedwali la Pili. 

  

SEHEMU YA TATU 

UPATIKANAJI WA MIUNDOMBINU NA HUDUMA ZA RELI 

  
Haki ya matumizi ya 

miundombinu 
 8. Mtoa huduma ana haki sawa ya kutumia mindombinu kwa ajili ya 

uendeshaji katika aina yoyote ya njia ya reli. 



  
Ufikiaji wa vituo na 

bandari 
 9.-(1) Mtoa huduma ana stahili, kwa madhumuni ya uendeshaji wa reli, 

kufuatilia upatikanaji wa huduma katika vituo na bandari zilizounganishwa na 

mtandao wa reli zinazohudumia mtumiaji zaidi ya mmoja. 

  (2) Msimamizi wa Miundombinu, atahakikisha kwamba stahili 

zinazotolewa na Kanuni hizi zinaheshimiwa, na kwamba ufikiaji na utoaji wa 

huduma unatolewa kwa njia ya uwazi na isiyobagua. 

  
Upatikanaji wa 

huduma 
10.-(1) Mtoa huduma ana haki ya kupata huduma zinazojumuisha- 

 (a) kiwango cha chini cha huduma ya miundombinu kama 

kilivyoainishwa katika Jedwali la Tatu.  

 (b) ufikiaji wa vifaa vya huduma na usambazaji wa huduma kama 

ilivyoainishwa katika Jedwali la Tatu 

  (2) Endapo Msimamizi wa Miundombinu ambaye ombi limepelekwa 

kwake kuhusu utoaji wa huduma iliyorejewa katika aya ya 2 ya Jedwali la Tatu 

hatoi huduma hiyo, Msimamizi wa Miundombinu atatumia juhudi zote 

zinazofaa kuwezesha upatikanaji wa huduma hiyo. 

  (3) Endapo Msimamizi wa Miundombinu atajitolea kutoa huduma za 

ziada kwa mujibu wa Kanuni hizi kwa kujibu ombi kutoka kwa mwombaji, 

atatoa huduma hiyo kulingana na upatikanaji; 

  (4) Mwombaji anaweza kuomba kupatiwa huduma zilizoainishwa 

katika aya ya 2 ya Jedwali la Tatu au huduma za ziada kutoka kwa Msimamizi 

wa Miundombinu ingawa Msimamizi wa Miundombinu hatalazimika kukubali 

maombi hayo; 

  (5) Bila ya kuathiri ujumla masharti ya Kanuni hizi, mtoa huduma 

ambaye amekataliwa haki aliyopewa na kanuni hii anaweza kukata rufaa kwa 

Mdhibiti. 

  

SEHEMU YA NNE 

 USIMAMIZI NA UENDESHAJI WA MIUNDOMBINU 

 

  
Uhuru wa Usimamizi  11. Mtoa huduma atadumisha hadhi ya mwendeshaji huru katika 

usimamizi wa shughuli zake za kutoa huduma ya reli.. 
  

Mpango wa Biashara  12.-(1) Msimamizi wa Miundombinu atatengeneza mpango wa 

biashara ambao umeundwa kwa madhumuni ya kuhakikisha- 

 (a) matumizi bora,thabiti na uendelezaji wa miundombinu; na 

 (b) uwezo wa kifedha. 

  (2) Mpango wa Biashara utajumuisha maelezo ya mipango ya 

uwekezaji na fedha, na kutoa njia ambazo malengo yaliyowekwa yatafikiwa. 

  (3) Mtoa huduma atatengeneza mpango wa biashara unaojumuisha 

uwekezaji na mipango yake ya ufadhili, na ambao umeundwa kwa madhumuni 

ya kuhakikisha- 

 (a) uwezo wa kifedha; na 

 (b) malengo mengine ya kiufundi, biashara na usimamizi wa fedha. 

  (4) Mpango wa biashara utatoa njia za kufikia malengo yaliyowekwa 



katika kanuni ndogo ya (3). 

  (5) Msimamizi wa Miundombinu na Mtoa Huduma, watawasilisha 

mpango wa biashara kila mwaka kwa Mdhibiti na ripoti ambayo itaainisha  

matakwa ya Kanuni hizi. 

  
Maelezo ya mtandao 

wa miundo mbinu 
 13.-(1) Msimamizi wa Miundombinu ndani ya mwezi mmoja baada ya 

kuanza kutumika kwa Kanuni hizi atashauriana na wahusika wote na kuandaa 

maelezo ya mtandao wa miundombinu. 

  (2) Maelezo ya mtandao wa miundombinu yatakuwa na taarifa 

zifuatazo- 

 (a) sehemu inayoelezea sifa ya miundombinu ya reli ambayo inapatikana 

kwa waombaji na masharti ya kuipata; 

 (b) maelezo ya taarifa zaidi ambayo yanaweza kupatikana kuhusu 

sifa ya njia, na utoaji wa huduma katika vituo, bandari na vifaa 

vya huduma kwa mujibu wa Kanuni hizi; 

 (c) ufafanuzi wa miongozo ya malipo na tozo, ikiwa ni pamoja na 

maelezo ya mbinu ya malipo, isipokuwa kwa kanuni za 

malipo na punguzo; 

 (d) maelezo ya gharama za utoaji wa huduma hizo 

zitaorodheshwa. 

 (e) maelezo ya kanuni na vigezo vya ugawaji wa uwezo wa 

miundombinu, kuweka sifa za jumla za uwezo wa 

miundombinu inayopatikana na vikwazo vya matumizi yake, 

ikiwa ni pamoja na mahitaji ya uwezo wa matengenezo; na 

 (f) utaratibu na tarehe za mwisho katika mchakato wa ugawaji 

wa uwezo na vigezo maalum vilivyotumika katika mchakato 

huo ambavyo ni pamoja na- 

 (i) taratibu ambazo waombaji wanaweza kuomba uwezo 

wa miundombinu kutoka kwa Msimamizi wa 

Miundombinu; 

 (ii) taarifa inayotolewa na waombaji; 

 (iii) ratiba ya maombi na mchakato wa ugawaji; 

 (iv) utaratibu wa utatuzi wa migogoro ulioanzishwa na 

msimamizi wa miundombinu katika kutatua migogoro 

inayohusu ugawaji wa uwezo wa miundombinu ya 

reli; 

 (v) maelezo kuhusu sehemu ya miundombinu ya reli 

ambayo imetengwa kwa  matumizi maalum ya 

huduma za reli; 

 

 (vi) utaratibu unazopaswa kufuatwa kwa miundombinu 

yenye msongamano, na vigezo vyovyote vya 

kipaumbele vya ugawaji wa miundombinu yenye 

msongamano vilivyowekwa kwa mujibu wa

 Kanuni hizi; 



 

 (vii) matokeo ya mpango wowote wa kukuza uwezo 

uliokamilishwa kwa mujibu wa Kanuni hizi; 

 (viii) maelezo ya makatazo juu ya matumizi ya 

miundombinu; 

 

 (ix) kiwango cha kizingiti kitakachotumiwa na Msimamizi 

wa Miundombinu katika kuhitaji njia ya treni 

kuirudisha; 

 (x) masharti yanayohusu viwango vya awali vya 

matumizi ya uwezo yazingatiwe na Msimamizi wa 

Miundombinu katika kuamua vipaumbele;na 

 (xi) hatua zinazochukuliwa na Msimamizi wa 

Miundombinu ili kuhakikisha kuwa kunatendewa haki 

kwa waendeshaji mtandao na katika kujibu maombi 

maalum ya uwezo wa miundombinu. 

  (3)Mtoa huduma atampa msimamizi wa miundombinu taarifa kama 

inavyohitajika ili kuwezesha msimamizi wa miundombinu- 

 (a) kujumuisha maelezo juu ya hali ya upatikanaji wa njia, usambazaji 

wa huduma, vituo na vifaa ambavyo vinaweza kupatikana; na 

 (b) sasisha maelezo ya mtandao. 

  (4) Ikiwa Msimamizi wa Miundombinu hajaridhika na taarifa 

iliyowasilishwa na mtoa huduma, atamtaka mtoa huduma kuwasilisha tena 

taarifa za kutosha. 

  (5) Msimamizi wa Miundombinu atasasisha taarifa ya mtandao na 

kuirekebisha inapohitajika. 

  (6) Msimamizi wa Miundombinu katika kila mwaka wa fedha 

atatayarisha taarifa ya mtandao si chini ya miezi minne kabla ya tarehe ya 

mwisho ya kutuma maombi ya matumizi ya miundombinu kama 

ilivfofafanuliwa kwenye ratiba ya maombi na hatua za ugawaji.  

  

SEHEMU YA TANO 

TOZO ZA MIUNDOMBINU 

 
Kuanzisha, kuamua 

na kukusanya tozo 
14.-(1)Msimamizi wa Miundombinu atatakiwa- 

 (a) kupendekeza tozo zitakazotozwa kwa ajili ya matumizi ya 

miundombinu zitakazozingatia mfumo wa malipo, sheria na 

kanuni zilizoainishwa katika Jedwali la Nne la knuni hizi; na 

 (b) kukusanya tozo hizo. 

  (2) Mdhibiti ataamua utaratibu wa kutoza na miongozo mahususi 

inayosimamia maamuzi ya utozaji. 

  (3) Mwombaji atalipa ada atakazotozwa na Msimamizi wa 

Miundombinu kwa matumizi ya miundombinu ya reli. 

  (4) Msimamizi wa miundombinu atawasilisha taarifa kuhusu gharama 

za matumizi ya miundombinu kwa Mdhibiti pale inapohitajika. 

  (5) Msimamizi wa miundombinu ataheshimu usiri wa kibiashara wa 



taarifa zinazotolewa kwake na waombaji kuhusu uwezo wa uendeshaji. 

  
Mpango wa utendaji  15.-(1) Msimamizi wa Miundombinu ataanzisha mpango wa utendaji 

kama sehemu ya mfumo wa utozaji ili kuwahimiza watoa huduma na 

Msimamizi wa Miundombinu kupunguza usumbufu na kuboresha utendaji wa 

mtandao wa reli. 

  (2) Mpango wa utendaji unaweza kujumuisha- 

 (a) adhabu kwa vitendo vinavyovuruga uendeshaji wa mtandao wa 

reli; 

 (b) fidia kwa biashara ambayo inakabiliwa na usumbufu; na 

 (c) malipo ya ziada yanayotolewa kwa utendaji uliovuka malengo. 

  (3) Miongozo ya msingi ya mpango wa utendaji zitatumika kwa njia 

isiyo ya kibaguzi katika mtandao wote ambao mpango huo unahusika. 

  
Tozo kwa miundo 

mbinu isiyotumika 
 16. Msimamizi wa Miundombinu anaweza kutoza tozo atakayoona 

inafaa kwa uwezo ulioombwa na kutotumika, na atatoa motisha kwa matumizi 

bora ya uwezo. 

 

SEHEMU YA SITA 

MGAWANYO WA MATUMIZI YA MIUNDOMBINU YA RELI 

 
Mgao wa 

miundombinu 
 17.-(1) Mwombaji anaweza kutuma maombi ya mgao wa matumizi ya 

miundombinu kwa msimamizi wa miundombinu. 

  (2) Msimamizi wa Miundombinu ataweka utaratibu mahususi wa mgao 

wa matumizi ya miundombinu. 

  (3) Msimamizi wa Miundombinu atashughulikia maombi ya mgao wa 

matumizi ya miundombinu ndani ya siku kumi na nne za kazi baada ya 

kuwasilisha maombi. 

  (4) Msimamizi wa Miundombinu hatagawa matumizi ya miundombinu 

kwa njia mahususi za treni kwa kipindi chochote kinachozidi muda wa ratiba 

ya kazi. 

  (5) Mkataba au aina yoyote ya makubaliano unaoweka haki na wajibu 

wa wahusika, unatakiwa kuingiwa kati ya msimamizi wa miundombinu na 

mwombaji yeyote ambaye ameruhusiwa kutumia miundombinu ya reli kabla 

hajaanza kutumia miundombinu hiyo. 

  (6) Msimamizi wa miundombinu atazingatia nafasi iliyowekwa  na 

mtoa huduma katika kuhifadhi mgao wa matumizi ya miundombinu kwa 

madhumuni ya matengenezo ya njia yaliyopangwa. 

  
Ratiba ya uendeshaji   18.-(1) Msimamizi wa Miundombinu ataandaa ratiba ya uendeshaji mara moja 

kwa mwaka wa kalenda. 

  (2) Ratiba ya uendeshaji iliyorejewa chini ya kanuni ndogo ya (1) inaweza 

kupitiwa upya mara kwa mara kadiri itakavyohitajika au pale msimamizi wa 

miundombinu atakapoona inafaa. 

  
Kutohamishika  19.-(1) Mwombaji ambaye amepewa mgao wa matumizi ya 

miundombinu na Msimamizi wa Miundombinu hatabadilisha nafasi hiyo na 

mwombaji mwingine au kuihamisha kwa mtoa huduma mwingine, iwe nafasi 

hiyo ni ya-- 

 (a) makubaliano yaliyofanywa kwa mujibu wa Kanuni hizi; au 



 (b) uwezo maalum wa miundombinu katika mfumo wa njia ya 

treni 

  (2) Mtu anayekiuka masharti ya kanuni ndogo ya (1) hataruhusiwa 

kuomba mgao wa matumizi ya miundombinu kwa muda wa mwaka mmoja. 

  
Mgao usio na ubaguzi  20. Msimamizi wa Miundombinu atahakikisha kwamba mgao wa 

matumizi ya miundombinu unatolewa kwa misingi ya haki na isiyo ya ubaguzi 

na mkataba unaoingia ni wa uwazi na kwa kuzingatia matakwa ya Kanuni hizi. 
  
Kupanga na kuratibu  

 21.-(1) Msimamizi wa Miundombinu atashughulikia maombi yote ya mgao wa 

matumizi ya miundombinu na kuzingatia vikwazo vyote kwa waombaji, ikiwa ni 

pamoja na athari za kiuchumi kwenye biashara zao. 
  (2) Msimamizi wa Miundombinu anaweza kutoa kipaumbele kwa 

huduma mahususi ndani ya mchakato wa kuratibu kwa mujibu wa Kanuni hizi. 
  (3) Msimamizi wa Miundombinu atashauriana na wahusika kuhusu 

rasimu ya ratiba ya uendeshaji na Msimamizi wa Miundombinu atatoa kwa 

wahusika hao  angalau mwezi mmoja kuwasilisha maoni yao. 
  (4) Endapo kuna mgongano kati ya maombi tofauti ya uwezo wa 

miundombinu, Msimamizi wa Miundombinu, kwa kushauriana na waombaji 

husika, na kupitia uratibu wa maombi, atapendekeza mgao mbadala wa 

matumizi ya miundombinu kutoka ule ulioombwa ili kutatua mgogoro. 
  (5) Msimamizi wa Miundombinu atawezesha uanzishaji na uendeshaji 

wa mfumo wa ndani wa utatuzi wa migogoro ili kutatua migogoro ya mgao wa 

matumizi ya miundombinu. 
  (6) Msimamizi wa Miundombinu atachukua hatua zinazofaa ili 

kushughulikia masuala yoyote kuhusu mchakato wa mgao wa matumizi ya 

miundombinu uliotolewa na wahusika. 
 

(7) Kwa madhumuni ya kanuni hii “wahusika wenye nia” ni pamoja na- 
 

(a) waombaji wote wa mgao wa matumizi ya miundombinu kama sehemu ya 

mchakato maalum wa ugawaji ambao rasimu ya ratiba ya uendeshaji 

inahusiana; na 

 
(b) Wadau ambao wameonesha kwa Mdhibiti nia yao ya kujadili rasimu ya ratiba 

ya uendeshaji. 

  
Mkataba wa matumizi 

ya miundombinu 
 22.-(1) Mwombaji ambaye ni sehemu ya makubaliano ya mkataba wa matumizi 

ya miundombinu anaweza kuomba kupatiwa mgao wa matumizi ya miundombinu kwa 

mujibu wa masharti ya makubaliano hayo. 
  (2) Mkataba  wa matumizi ya miundombinu hautazuia matumizi ya 

miundombinu ya reli kwa watoa huduma wengine. 
  (3) Mkataba wa matumizi ya miundombinu utakuwa na masharti 

yanayoruhusu marekebisho au ukomo wa masharti yoyote yaliyomo katika 

makubaliano hayo ili kuwezesha matumizi bora ya miundombinu ya reli. 
  (4) Mkataba  wa matumizi ya miundombinu utaweka adhabu 

zinazotumika katika kurekebisha au kusitisha makubaliano na upande wowote. 
  (5) Mkataba wa matumizi ya miundombinu kwa mujibu wa Kanuni hizi 

hautazidi muda wa miaka mitano na unaweza kuhuishwa. 
  (6) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (5), mkataba  wa 

matumizi ya miundombinu unaweza kuwa wa muda wa zaidi ya miaka mitano 



katika mazingira ya kipekee hasa pale ambapo kuna uwekezaji mkubwa na wa 

muda mrefu ambapo uwekezaji huo unafungamana na masharti ya kimkataba. 
  
Maombi ya dharula 

 
 23.-(1) Mtoa huduma anaweza kuwasilisha maombi ya dharura ya 

uwezo wa miundombinu katika mfumo wa njia za treni  kwa msimamizi wa 

miundombinu. 
 (2) Msimamizi wa Miundombinu atajibu maombi hayo ndani ya siku 

tano za kazi kuanzia tarehe ya kupokea maombi. 
 

 (3) Msimamizi wa Miundombinu atahakikisha kwamba taarifa juu ya mtandao 

wa reli wa akiba zinapatikana kwa watoa huduma wote. 
  (4) Msimamizi wa Miundombinu atahakikisha uwepo wa uwezo wa akiba 

utakaowekwa wakati wa ratiba ya mwisho ya kazi ili kumuwezesha kujibu haraka kwa 

kile kinachotarajiwa. 
  
Tamko la 

miundombinu 

maalumu 

 

 24. Msimamizi wa Miundombinu anaweza kutenga sehemu fulani za 

miundombinu kwa ajili ya matumizi ya aina maalum za huduma ya reli na, mara tu 

miundombinu itakapotengwa, anaweza kutoa kipaumbele kwa aina hiyo maalum ya 

huduma ya reli katika mgao wa miundombinu. 
  
Msongamano wa 

Miundombinu  
 25.-(1) Endapo  itashindikana kukidhi maombi ya uwezo, baada ya kushauriana 

na waombaji, msimamizi wa Miuondombinu atatoa tamko kwanini maombi hayo 

hayawezi kutekelezwa. 

  (2) Katika utayarishaji wa ratiba ya kazi, msimamizi wa miundombinu akiona 

dalili ya miundombinu  kusongamana katika kipindi kinachohusiana na ratiba ya kazi, 

msimamizi wa miundombinu atatoa tamko juu ya dalili hizo.  
 

 (3) Wakati miundombinu imetangazwa kuwa na msongamano chini ya 

masharti ya kanuni hii msimamizi wa miundombinu atawajulisha - 

 
 (a) watumiaji waliopo; 

 (b) waombaji wapya, na 

 (c) Mdhibiti. 

 
 (4) Miundombinu inapotangazwa kuwa na msongamano, msimamizi wa 

miundombinu atafanya uchambuzi wa uwezo wa miundombinu yenye msongamano, 

isipokuwa kama mpango wa uimarishaji uwezo uko katika mchakato wa kutekelezwa. 

 (5) Ikiwa tamko la miundombinu iliyosongamana limetolewa, lakini tatizo la 

msongamano likatatuliwa kabla ya uchambuzi wa uwezo wa miundombinu 

kukamilika, msimamizi wa miundombinu anaweza kubatilisha tamko la msongamano 

lililotolewa chini ya kanuni hii na atawajulisha watumiaji waliopo, waombaji wapya 

na Mdhibiti wa reli. 
  

Uchambuzi wa 

uwezo 

 

26. (1) Pale ambapo kuna msongamano, msimamizi wa miundombinu 

atafanya uchambuzi wa uwezo wa miundombinu iliyosongamana ili kubaini 

sababu za msongamano huo na hatua za kuchukua ili kutatua msongamano 

huo. 
 

 (2) Katika kufanya uchambuzi wa uwezo, Msimamizi wa Miundombinu 

atazingatia- 

 



 (a) sifa za miundombinu iliyosongamana; 

 (b) taratibu za uendeshaji zinazotumika kwenye miundombinu 

hiyo; na 

 (c) sifa za huduma mbalimbali za reli zilizopewa uwezo wa 

kufanya kazi kwenye miundombinu hiyo. 

  (3) Wakati wa kutatua msongamano, Msimamizi wa Miundombinu 

atazingatia- 
 (a) upangaji upya wa huduma; 

 (b) kupanga upya muda wa huduma; 

 (c) mabadiliko ya mwendokasi, na 

 (d) uboreshaji wa miundombinu. 

  (4) Msimamizi wa miundombinu atakamilisha uchambuzi wa uwezo 

ndani ya mwezi mmoja kuanzia tarehe ambayo miundombinu imetangazwa 

kuwa na msongamano na kutoa matokeo ya uchambuzi kwa watoa huduma  

waliopo, waombaji wapya na Mdhibiti. 

  
Mpango wa kuongeza 

uwezo 
 27.-(1) Msimamizi wa Miundombinu, atatayarisha mpango wa kuongeza 

uwezo wa miundombinu ndani ya mwezi mmoja baada ya kukamilisha uchambuzi. 

  (2) Katika kuandaa mpango wa kukuza uwezo, Msimamizi wa 

Miundombinu atashauriana na wadau wakiwemo watoa huduma waliopo, 

waombaji wapya na Mdhibiti. 

  (3) Mpango wa kuongeza uwezo utajumuisha- 

 (a) uwezekano wa ukuaji wa usafirishaji kwa siku zijazo; 

 (b) vikwazo katika maendeleo ya miundombinu; 

 (c) chaguo na gharama za kuongeza uwezo, pamoja na athari 

zinazoweza kujitokeza; 

 (d) maelezo ya hatua zitakazochukuliwa ili kuongeza uwezo wa 

miundombinu yenye msongamano kwa kuzingatia uchambuzi 

wa faida na gharama; na 

 (e) ratiba ya kukamilisha hatua za kina zilizoainishwa kwa mujibu 

wa aya ndogo ya (d). 

  (4) Mwezi mmoja baada ya kukamilika kwa uchambuzi wa uwezo, 

Msimamizi wa Miundombinu atawapa wahusika alioshauriana nao chini ya 

kanuni ndogo ya (2), nakala ya mpango na ratiba ya kukamilisha hatua 

zilizoainishwa ili kutatua msongamano. 

  

Matumizi ya njia za 

treni 

 

 28.-(1) Pale ambapo miundombinu imetangazwa kuwa na 

msongamano, Msimamizi wa Miundombinu atamtaka mtoa huduma  ambaye, 

kwa kipindi cha angalau mwezi mmoja, ametumia njia ya treni mara chache 

kuliko kiwango kilichoainishwa katika taarifa ya mtandao, kusalimisha njia 

hiyo ya treni. 

  (2) Masharti ya kanuni ndogo (1) hayatatumika endapo kwa mujibu wa 

Msimamizi wa Miundombinu itaonekana kuwa mtoa huduma ameshindwa kutumia 

njia ya reli kwa kiwango kilichoainishwa katika taarifa ya mtandao kutokana na sababu 



zisizo za kiuchumi ambazo ziko nje ya uwezo wa mtoa huduma. 

  (3) Msimamizi wa Miundombinu anaweza, katika taarifa ya mtandao 

kubainisha masharti ambayo viwango vya awali vya matumizi ya uwezo vitazingatiwa 

ili kuonyesha vipaumbele wakati wa kufanya maamuzi kuhusu ugawaji. 

  
Hatua maalum za 

kuchukuwa wakati wa 

dharura 

 29.-(1) Msimamizi wa Miundombinu atachukua hatua zinazohitajika kurejesha 

utendaji kazi wa kawaida wa mtandao wa reli baada ya kutokea hitilafu kwenye njia 

ya treni iliyosababishwa na tatizo la kiufundi au ajali.  

  (2) Msimamizi wa Miundombinu atakuwa na mpango wa dharura wa 

kushughulikia usumbufu mkubwa wa usafiri wa treni. Mpango huo utaonyesha wadau 

wakuu ambao wanatakiwa kufahamishwa kuhusu tukio hilo. 

  (3) Pale inapotokea dharura itakayosababisha kufungwa kwa muda sehemu ya 

miundombinu, Msimamizi wa Miundombinu anaweza, bila taarifa kusitisha njia za reli  

zilizotengwa kwa muda ili kukarabati miundombinu iliyoathirika. 

  (4) Msimamizi wa Miundombinu anaweza kuhitaji watoa huduma kutumia 

rasilimali ambazo zinafaa kurejesha utendakazi wa kawaida wa mtandao. 

  (5) Pale ambapo mkataba wa matumizi ya miundombinu  kati ya mtoa huduma 

na msimamizi wa miundombinu unajumuisha masharti kuhusu hatua maalum 

zinazopaswa kuchukuliwa endapo kutatokea usumbufu, rasilimali zinazohitajika na 

msimamizi wa miundombinu chini ya kanuni ndogo ya (4) zitazingatia masharti hayo. 

  

SEHEMU YA VI 

UDHIBITI NA RUFAA 

 
Chombo cha 

usimamizi 
 30.-(1) Upatikanaji na usimamizi wa miundombinu ya reli utakuwa chini ya 

uangalizi wa Mdhibiti. 

  (2) Msimamizi wa Miundombinu atahakikisha kwamba tozo za matumizi ya 

miundombinu ya reli zinazingatia matakwa ya kanuni hizi. 

  (3) Msimamizi wa Miundombinu atawasilisha kwa Mdhibiti taarifa ya mtandao 

reli kwa ajili ya kuidhinishwa, mpango wa ugawaji wa uwezo, utaratibu na mfumo wa 

tozo, muundo wa ada za miundombinu na ukokotoaji utakaofanywa ili kufikia 

mapendekezo ya ada na mipango mingine yoyote kuhusiana na haki ya upatikanaji 

iliyotolewa. 

  
Uwasilishaji wa 

malalamiko na 

marejeo kwa Mdhibiti 

 31.-(1) Endapo mtoa huduma anaamini kuwa hajatendewa haki, kubaguliwa au 

kutokuridhishwa na maamuzi yaliyotolewa na Msimamizi wa Miundombinu, anaweza 

kuwasilisha malalamiko yake kwa Mdhibiti. 

  (2) Taratibu za kushughulikia malalamiko kama ilivyoainishwa na Mdhibiti 

zitatumiwa na watoa huduma kuwasilisha malalamiko dhidi ya Msimamizi wa 

Miundombinu. 

  (3) Baada ya kupokea malalamiko Mdhibiti anaweza- 

 (a) kuthibitisha uamuzi wa msimamizi wa miundombinu; au 

 (b) kubadilisha maamuzi au maagizo yaliyotolewa na msimamizi wa  

mindombinu. 

  
Masuala ya ushindani 

 
 32. Mdhibiti atawajibika kukuza ushindani wa haki katika huduma za reli na 

kuzuia vitendo vinavyokiuka misingi ya ushindani  katika soko la huduma za reli. 

  



Mamlaka ya kupata 

taarifa 
 33. Mdhibiti atakuwa na mamlaka ya kupata taarifa zinazohusiana na 

majukumu na kazi zake kutoka kwa Msimamizi wa Miundombinu, watoa huduma, na 

wadau wengine husika. 

  

SEHEMU YA VII 

MASHARTI YA JUMLA 

 

 
Masharti ya leseni 

 34. Kwa kuzingatia Kanuni hizi, mtoa huduma atahakikisha kwamba- 
 

(a) hakuna mabadiliko ya shughuli au udhibiti bila ridhaa ya Mdhibiti; 

 
(b)   kuna matengenezo sahihi ya mfumo wa taarifa za Usimamizi ili kufuatilia 

utendaji na maendeleo ya huduma za reli; 

 
(c) taarifa zinazotolewa katika Mfumo wa Taarifa za Usimamizi zinawasilishwa 

kila mwezi au kwa vipindi vingine vilivyoainishwa na Mdhibiti mara kwa 

mara; 

 
(d) sehemu ya uhasibu katika Mfumo wa Taarifa za Usimamizi haikinzani na 

sheria za Jamhuri ya Muungano; 

 
(e) ndani ya miezi sita ya kila mwaka wa fedha kuwasilisha kwa Mdhibiti taarifa 

utendaji kazi na hali ya kifedha kutoka kwa mkaguzi huru.  

 
 

 

Uhalali wa Leseni 
35. Leseni ya utendaji kazi wa reli itakuwa halali kwa muda wa miaka mitano 

kuanzia tarehe ya kutolewa, isipokuwa kama itafutwa au kusitishwa kwa mujibu wa 

masharti yoyote katika Kanuni hizi: 

Isipokuwa, mtoa huduma anaweza kuhuisha leseni baada ya kuridhika na matakwa ya 

Kanuni hizi. 
 

 
Uchunguzi na 

uchambuzi wa ajali 
 36. -(1) Inapotokea ajali, uchunguzi na uchambuzi utafanywa  na Msimamizi 

wa Miundombinu na mtoa huduma kwa pamoja. 
 

 (2) Ili kuzuia kutokea kwa ajali Msimamizi wa Miundombinu na mtoa huduma 

wataridhia kwa pamoja maazimio ya ripoti ya ajali. 
 

 (3) Pale ambapo chanzo cha ajali hakijathibitishwa na wahusika au pale 

ambapo maafikiano hayajafikiwa kati ya mtoa huduma na Msimamizi wa 

Miundombinu kuhusu chanzo cha ajali, mdhibiti atachunguza ajali hiyo na taarifa yake 

itakuwa na maamuzi ya mwisho kuhusu chanzo cha ajali. 
 

 
Uwajibikaji 

37. Uchunguzi utakapokamilika, aliyesababisha ajali atawajibika kulipa fidia  

ndani ya siku sitini tangu tarehe ya kukamilika kwa uchunguzi. 
 

 
Shughuli za uokoaji 

 38.-(1) Katika tukio la ajali inayohusisha treni ya mtoa huduma, kazi za uokoaji 

na kurejesha shughuli za uendeshaji zitafanywa na msimamizi wa miundombinu kwa 

mujibu wa mipango ya dharura na itakuwa katika gharama za ziada. 
 

 
 

Kusitishwa na kufutwa 

kwa leseni au kibali 

 39.-(1) Mdhibiti au Msimamizi wa Miundombinu, anaweza, kumuamuru mtoa 

huduma kurekebisha mapungufu ya kiutendaji na masharti yoyote ambayo  



yamekiukwa. 
 

 (2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), pale ambapo mtoa huduma atashindwa 

kurekebisha hitilafu hiyo au ukiukaji wa masharti yoyote, Mdhibiti atasimamisha au 

kufuta leseni baada ya kushauriana na Msimamizi wa Miundombinu na Waziri. 
 

 (3) Msimamizi wa Miundombinu anaweza kumsimamisha mtoa huduma wa 

reli kwa zaidi ya miezi kumi na mbili, ikijumuisha  sababu zifuatazo- 
 

(a) ikiwa mtoa huduma ataacha kutoa huduma za treni kwa mujibu wa 

masharti ya leseni kwa muda wa wiki nne, bila taarifa rasmi kwa 

Mdhibiti; 

 
(b) ikiwa mtoa huduma hakidhi viwango vinavyohitajika au uwezo wa 

kufanya kazi; 

 
(c) ikiwa mtoa huduma amefilisika; 

 
(d) ikiwa mtoa huduma ameshindwa  kurekebisha mapungufu ndani ya 

muda aliopewa; au 

 
(e) mtoa huduma amekiuka masharti ya leseni; 

 
 (4) Mdhibiti anaweza kufuta leseni ya kuendesha reli au kibali baada ya notisi ya 

miezi miwili kwa moja ya sababu zifuatazo- 
 

(a) mtoa huduma akishindwa kuanza kazi ndani ya miezi sita kuanzia 

tarehe ya leseni au kibali kutolewa; 

 
(b) ikiwa mtoa huduma ametoa taarifa za uongo katika maombi ya leseni 

au kibali; 

 
(c) ikiwa mtoa huduma atashindwa kutii amri inayomtaka kurekebisha 

masharti ya leseni au kibali ndani ya miezi mitatu kuanzia tarehe 

aliyopewa notisi; 

 
(d) ikiwa kuna mabadiliko ya umiliki wa mtoa huduma; 

 
(e) ikiwa Msimamizi wa Miundombinu ametoa notisi ya kusitisha 

mkataba. 

  
Matumizi na uhifadhi 

wa leseni au kibali 
 40.-(1) Mtu hataruhusiwa- 

 (a) kutumia leseni yoyote, cheti, kibali au idhini au hati nyingine 

iliyotolewa au inayohitajika chini ya Kanuni hizi ambayo 

imeghushiwa, kubadilishwa, kubatilishwa, au kusimamishwa, au 

ambayo mtu huyo hastahili; 

 (b) kughushi au kubadilisha leseni, kibali, idhini au hati nyingine 

yoyote iliyotolewa au kuhitajika chini ya Kanuni hizi; 

 (c) kuazimisha leseni, kibali, idhini au hati nyingine yoyote 

iliyotolewa au inayohitajika chini ya Kanuni hizi kwa mtu 

mwingine; au 

 (d) Kulaghai kwa madhumuni  ya kujipatia  leseni, kibali, idhini au 

hati nyingine yoyote.  



  (2) Mtu hatadhamiria kutoa leseni yoyote, kibali au idhini au hati 

nyingine yoyote kwa madhumuni ya Kanuni hizi isipokuwa kama 

ameidhinishwa kufanya hivyo chini ya Kanuni hizi. 

  
Taarifa za ukiukwaji 

 
 41.-(1) Mtu mwenye taarifa ya ukiukwaji wa Sheria, Kanuni au amri 

yoyote iliyotolewa chini yake, atamtaarifu Mdhibiti. 

  (2) Mdhibiti ataamua aina ya uchunguzi wa ziada au hatua 

zitakazochukuliwa. 

  
Ukaguzi wa leseni au 

kibali  
 42. Mdhibiti au mtu mwingine yeyote aliyeidhinishwa na Mdhibiti 

anaweza kuamuru mtu mwenye leseni, kibali au idhini chini ya kanuni hizi   

kuwasilisha kwa ajili ya ukaguzi.   

  

SEHEMU YA VIII 

MAKOSA NA ADHABU 

 
Makosa na adhabu  43.-(1) Mtu anayekiuka masharti yoyote ya Kanuni hizi anatenda kosa 

na akitiwa hatiani atawajibika, kulipa faini isiyopungua shilingi milioni kumi 

na isiyozidi shilingi milioni mia moja au kifungo kisichopungua miaka miwili 

jela na isiyozidi miaka mitano jela au vyote kwa pamoja. 

  (2) Ikiwa ukiukwaji wa sheria au kanuni utaendelea, kila siku ya 

uvunjaji huo itakuwa ni kosa tofauti na atatozwa faini ya ziada isiyopungua 

shilingi milioni tano kwa kila siku kosa likiendelea. 

  (3) Iwapo itathibitika kwamba kitendo au kutotenda kwa mtu yeyote, 

jambo ambalo lingekuwa ni ukiukwaji wa masharti ya Kanuni, amri au notisi 

iliyotolewa chini yake, kulitokana na sababu yoyote isiyoepukika   

kutachukuliwa kuwa si ukiukwaji wa masharti hayo. 

 

 

 

 

 

 

 

___________ 

JEDWALI 

____________ 
 

 

JEDWALI LA KWANZA 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 4(1) na 6(2)) 

Fomu ya Kuomba Kibali cha Watoa Huduma 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 4(1)) 

 

 Jina la kampuni………………………………………………………………………..……………………. 

Anwani………………………………………………………………………………………………………. 

Mkoa,………………………………………………………………………………………………………… 



Nambari ya simu…………………………………………………………………………………….………. 

Barua pepe………………………………………………………………………………………………… 

1. Maelezo ya Mawasiliano 

i. Jina la mwombaji:...................................................................................... 

ii. Nafasi/Cheo:..........................................................................................  

iii. Anwani:.....................................................................................................  

iv. Nambari ya simu:......................................................................................  

v. Barua pepe:................................................................................................. 

2. Taarifa za Kampuni: 

i. Anwani ya Biashara:................................................................................. 

ii. Usajili wa Kampuni/Nambari ya Utambulisho:.......................................... 

iii. Tarehe ya usajili:.........................................................................................  

3. Huduma inayoombwa: 

i. Huduma inayoombwa:………………………………………..………………………… 

ii. Njia Zitakazotumika:……………………………………………………………………….. 

iii. Vituo Vitakavyohudumiwa:………………………………………………………………… 

iv. Idadi ya safari:………………………………………………………………………. 

v. Tarehe ya kuanza kutoa huduma:…………………………..…………………………… 

vi. Mahitaji yoyote Maalum …………………..:……………………………………. 

4. Nyaraka ambatishwa; 

Ambatisha nyaraka zinazohitajika kwa ajili ya maombi ya kibali (kama ilivyoainishwa katika Kanuni ya 4(2)  

5. Ada ya Maombi ………………………………………(ilipwe kupitia nambari ya kumbukumbu ya malipo) 

6. Tamko 

Mimi ………………………………………………. Nakiri kwamba, maelezo yaliyotolewa katika maombi haya ni 

ya kweli, sahihi, na kamili kwa kadri ya ufahamu wangu. Ninaelewa kwamba kutoa taarifa zozote za uongo 

kunaweza kusababisha kukataliwa kwa ombi hili au kubatilishwa kwa kibali. 

Sahihi ya Mwombaji: ______________________________________ Tarehe: _________________ 

 

 

MAOMBI YA LESENI YA KUTOA HUDUMA YA RELI 

(Imetengenezwa chini ya Kanuni ya 6(2)) 

Jina la Kampuni ya Mwombaji: ………………………………………………… 

Nambari ya usajili: …………………………….………………………………… 

Nambari ya Kibali cha Msimamizi wa Miundombinu: …………………………….. 

Tarehe ya Kutolewa: ……………………………………………….……………… 

Mahali kampuni Iliposajiliwa : …………………………………………..………… 

Anwani ya Mahali ilipo: ………………………………………………………………… 

Anuani ya posta: ………………………………………………………….……. 

Nambari ya simu: ……………………………………………………………… 



Barua pepe: …………………………………………… 

Jedwali la Maelezo ya Umiliki wa Hisa: 

Jina Uraia Anwani Asilimia 

    

    

    

AINA YA LESENI INAYOOMBWA 

 
SN 

 
Aina ya Huduma Inayotolewa 

 
Chagua  

1 Huduma za Abiria  

2 Huduma ya treni za abiria mjini  

3 Huduma za Mizigo  

Maelezo ya huduma zitakazotolewa kwa kifupi: 

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 



 

Maelezo ya Leseni iliyopita (kama ipo).  Nambari ya leseni……………………tarehe………………..……… 

 

Maelezo ya jumla ya mwombaji juu ya rasilimali za kifedha  (Ambatisha kurasa za ziada kama zitahitajika). 

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

Mimi ………………………………….. Ninakiri kwa ufahamu na imani yangu kwamba taarifa zote zilizomo 

katika maombi haya ni za kweli na sahihi. 

Jina Kamili: ……………………………………………………………………………………… 

Cheo: ……………………………………………………………………………………… 

Sahihi:   ………………………………………………………………………………… 

Muhuri: ………………………………………………………………………………….. 

Tarehe: …..……………………………………… 

 

JEDWALI LA PILI 

(Limetengenezwa chini ya 

kanuni ya 5 na 7)) 

 

 MAOMBI YA KIBALI 

 

         

 

MAOMBI YA LESENI 

AINA YA HUDUMA ADA YA MAOMBI ADA YA LESENI 

HUDUMA YA ABIRIA US $ 100 $.....(au sawa na TZS) US $ 2000 $.....(au sawa na TZS) 

HUDUMA YA MIZIGO US $ 100 $.....(au sawa na TZS) US $ 4000 $.....(au sawa na TZS) 

   

AINA YA HUDUMA ADA YA MAOMBI ADA YA KIBALI 

HUDUMA YA ABIRIA US$.....(au sawa na TZS) US$.....(au sawa na TZS) 

HUDUMA YA MIZIGO US$......(au sawa na TZS) US$......(au sawa na TZS) 



 

 

  



 

JEDWALI  LA TATU 

(Limetengenezwa chini ya Kanuni ya 10 na 14) 

STAHIKI ZA MTOA HUDUMA 

1. kiwango cha chini cha huduma ya miundombinu kinachorejewa katika kanuni ya 10(1) kitajumuisha haki 

ya kutumia Miundombinu kama ilivyotolewa na hasa- 

(i) haki ya kutumia sehemu za vigeuza njia na makutano kama inavyohitajika kutumia uwezo wa njia 

husika; 

(ii) udhibiti wa treni, ikijumuisha ishara na mawasiliano  na utoaji wa taarifa juu ya mwenendo wa treni; na 

(iii) taarifa nyingine zote kama zitakavyohitajika katika kutekeleza au kuendesha huduma ambayo 

      uwezo umetolewa. 

 

2. Uwezo wa kufika kwenye vituo vya huduma na usambazaji  zilizorejewa katika kanuni ya 10(1) na (4) 

itajumuisha pamoja na- 

(a)  matumizi ya vifaa vya usambazaji wa umeme; 

(b) vituo vya kujazia mafuta 

(c) vituo vya abiria, ikiwa ni pamoja na majengo na vifaa vingine; 

(d) vituo vya kusafirisha mizigo; 

(e) eneo la kupanga treni; 

(f) njia za mchepuko; na 

(g) Sehemu za matengenezo na vifaa vingine vya kiufundi. 

3. Huduma za ziada zinazorejewa katika kanuni ya 10 (4) zitajumuisha- 

(a) umeme; 

(b) usambazaji wa mafuta, kupanga behewa na huduma zingine zote zinazotolewa katika vifaa vya 

huduma za ufikiaji zilizorejewa katika aya ya (2);  

(c) mikataba midogomidogo kwa ajili ya- 

i. udhibiti wa usafirishaji wa bidhaa hatari; na 

ii. usaidizi katika kuendesha treni zisizo za kawaida. 

4. Huduma za ziada zinazorejewa katika kanuni ya 10(4) zinaweza kujumuisha: 

(a) upatikanaji wa mtandao wa mawasiliano; 

(b) utoaji wa taarifa za ziada; na 

(c) ukaguzi wa kiufundi wa vitembea reli. 

  



 

 

JEDWALI LA NNE 

(Iimetengenezwa chini ya Kanuni ya 14) 

 

TOZO ZA MIUNDOMBINU 

 

1.  Misingi ya malipo ya utoaji huduma 

 

(a) Msimamizi wa miundombinu atahakikisha kwamba matumizi ya mpango wa tozo- 

i. yanazingatia taratibu zilizowekwa katika taarifa ya mtandao iliyoandaliwa kwa mujibu wa  

  kanuni ya 13; na 

ii. ni sawa kwa shughuli tofauti za reli zinazotoa huduma sawa katika sehemu sawa ya soko. 

     (b) ukokotoaji wa ada utazingatia umbali, muundo wa treni na mahitaji yoyote maalum kulingana na 

mwendo kasi, ekseli na kiwango au muda wa matumizi ya miundombinu. 

     (c) isipokuwa pale ambapo mipango mahususi inafanywa, msimamizi wa miundombinu atahakikisha kwamba 

mfumo wa utozaji unaotumika unatokana na kanuni sawa katika mtandao wake wote. 

     (d) tozo ya mindombinu iliyoainishwa katika aya ndogo ya (a) na (b) ya Jedwali hili zitazingatia ghrama za 

moja kwa moja zilizoingiwa katika uendeshaji wa treni.  

     (e) katika kupangilia mfumo wa tozo wa utoaji wa huduma zilizorejewa katika aya ya (5), msimamizi wa 

miundombinu atazingatia hali ya ushindani wa usafiri wa reli. 

     (f) ada ya kutumia miundombinu inaweza kujumuisha malipo ya msongamano wa sehemu itakayokuwa 

imetambulika. 

     (g) gharama zinazorejewa katika aya ndogo ya (4) zinaweza kukadiriwa kulingana na huduma za treni, muda 

na gharama za miundombinu inayohusika.  

 

2.  Utofauti katika misingi ya utozaji 

(a) Ili kufidia gharama zilizotumika, Mdhibiti atamuidhinisha msimamizi wa miundombinu chini ya ukaguzi wa 

gharama za upatikanaji kufanya marejeo ya tozo, kulingana na ufanisi, uwazi na kutokubagua, huku akihakikisha 

ushindani bora wa usafirishaji wa kimataifa.   

 

(b) Bila ya kujali masharti ya aya ndogo ya (1) msimamizi wa miundombinu atajumuisha matumizi ya 

miundombinu ya sehemu ya soko ambayo yanaweza kulipa angalau gharama ya moja kwa moja iliyopatikana 

kutokana na uendeshaji wa huduma ya reli, pamoja na kiwango cha mapato ambacho soko linaweza kubeba. 

 

3. -(1) Kwa miradi mahususi ya uwekezaji iliyokamilishwa kufuatia kuanza kutumika kwa Kanuni hizi, 

msimamizi wa miundombinu anaweza kuweka gharama kwa msingi wa gharama za muda mrefu za mradi. 

 

(2)  Mpangilio wa utozaji katika aya ndogo ya (1) utajumuisha makubaliano ya kugawana hatari 

kwa uwekezaji mpya. 

 

4.- (1) Gharama za wastani na za ziada za msimamizi wa miundombinu kwa matumizi sawa ya miundombinu 

yake lazima ziwe huduma zinazoweza kulinganishwa katika sehemu ya soko moja kwa kutegemea gharama 

sawa. 

     (2) Taarifa ya mtandao inayotolewa na msimamizi wa miundombinu itaonyesha kuwa mfumo wa utozaji 

unakidhi mahitaji katika aya ya (1) na kufanywa bila kufichua taarifa za siri za kibiashara za mtoa huduma. 

 

5. Ikiwa msimamizi wa miundombinu anakusudia kurekebisha vipengele muhimu vya mfumo wa tozo uliorejewa 

katika aya ya 2 atafanya marekebisho hayo na kuyatangaza angalau miezi mitatu kabla. 

 

Punguzo 



 

 

6-(1) Kwa kuzingatia masharti ya Kanuni ya 14 na aya ya 1(d) ya Jedwali hili, punguzo lolote kwenye tozo 

anazotoza msimamizi wa miundombinu, kwa huduma yoyote lazima lizingatie kanuni zilizoainishwa katika aya hii. 

 

     (2) Isipokuwa pale aya ndogo ya (3) inatumika, punguzo litawekwa tu katika uokoaji halisi wa gharama ya 

usimamizi kwa msimamizi wa miundombinu na, katika kuamua kiwango cha punguzo  hakuna kiwango cha tozo 

kitakachopunguzwa katika tozo iliyokwishawekwa. 

 

     (3) Msimamizi wa miundombinu anaweza kuanzisha mifumo inayopatikana kwa watoa huduma  kwa 

kuzingatia mtiririko maalum wa usafirishaji, kutoa punguzo la muda ili kuhimiza maendeleo ya huduma mpya 

za reli, au kuhimiza matumizi ya njia zisizotumika kwa kiasi kikubwa. 

     (4) Punguzo linalopatikana litakuwa kwa mujibu wa mapitio ya gharama za huduma. 

     (5) Punguzo linaweza tu kuhusiana na gharama zinazotozwa kwa sehemu maalum ya miundombinu. 

     (6) Mipango sawa ya punguzo lazima itumike kwa huduma zinazofanana. 

 

 

Dodoma                                                           MAKAME MNYAA MBARAWA 

…………………………, 2023                                                                      Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi 

 

 

 

 


